Bao nhiêu tuổi thì được nghỉ hưu theo diện tinh giản biên chế?

Thứ hai - 17/05/2021 10:11
Theo quy định, tuổi để hưởng chính sách về hưu trước tuổi đối với đối tượng tinh giản biên chế thấp hơn tối đa đủ 5 tuổi so với tuổi nghỉ hưu tại thời điểm tinh giản biên chế.

 

Ông Hồ Trọng Thủy sinh ngày 30/8/1966, là giáo viên đang dạy tại trường THPT Hạ Hòa, tỉnh Phú Thọ. Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là 35 năm 6 tháng. Năm 2020 ông bị ốm phải điều trị tại bệnh viện Hạ Hòa 64 ngày (có hồ sơ bệnh án), Bảo hiểm xã hội huyện đã chi trả trợ cấp bảo hiểm cho ông tổng 60 ngày.

Ông Thủy đã gửi đơn lên Sở Nội vụ tỉnh Phú Thọ xin nghỉ hưu trước tuổi theo diện tinh giản biên chế quy định tại Nghị định 143/2020/NĐ-CP nhưng được thông báo ông chưa đủ điều kiện về tuổi. Ông Thủy hỏi, trường hợp ông có đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi theo diện tinh giản biên chế không?

Về vấn đề này,Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 143/2020/NĐ-CP, ý kiến của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội tại Văn bản số 223/LĐTBXH-BHXH ngày 28/1/2021 về việc góp ý dự thảo văn bản triển khai Nghị định số 143/2020/NĐ-CP và ý kiến của Bộ Tư pháp tại Văn bản số 850/BTP-PLDSKT ngày 24/3/2021 về việc triển khai thực hiện Nghị định số 143/2020/NĐ-CP thì tuổi để hưởng chính sách về hưu trước tuổi đối với đối tượng tinh giản biên chế thấp hơn tối đa đủ 5 tuổi so với tuổi nghỉ hưu tại thời điểm tinh giản biên chế.

Tuổi nghỉ hưu của năm 2021 là đủ 60 tuổi 3 tháng đối với lao động nam và đủ 55 tuổi 4 tháng đối với lao động nữ làm việc trong điều kiện bình thường. Do vậy, đề nghị căn cứ vào tuổi của ông Hồ Trọng Thủy tại thời điểm tinh giản biên chế và tuổi nghỉ hưu tại thời điểm tinh giản biên chế nêu trên để xác định xem ông có đủ điều kiện về tuổi để hưởng chính sách tinh giản biên chế hay không.

Nguồn tin: baochinhphu.vn

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây