Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp sau khi xuất ngũ?

Thứ hai - 21/12/2020 14:26
Trước khi nhập ngũ ông Nguyễn Thiện Tùng có tham gia đầy đủ BHXH và viết đơn xin nghỉ việc. Ông Tùng hỏi, khi ra quân ông có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

 

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

 

Tại Điều 49, Luật Việc làm số 38/2013/QH13 quy định người lao động đang đóng BHTN được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau:

- Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

- Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 43 của Luật này; Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 của Luật này.

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 của Luật này.

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp:

- Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

- Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

- Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

- Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

- Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

- Chết.

Để hưởng trợ cấp thất nghiệp ông phải có đủ 4 điều kiện nêu trên, trường hợp của ông tham gia nghĩa vụ quân sự sau khi chấm dứt hợp đồng lao động nên không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời gian tham gia BHXH của ông chưa hưởng BHTN sẽ được bảo lưu cho lần tiếp theo đủ điều kiện hưởng BHTN.

Nguồn tin: baochinhphu.vn

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây