Đã nghỉ việc có thể tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện

Thứ ba - 11/08/2020 16:09
Bà Bùi Minh Hằng (Hải Phòng) làm việc tại công ty, đóng BHXH được 6 tháng. Hiện bà đã nghỉ việc và chốt sổ BHXH. Bà Hằng chưa đi làm nhưng có nguyện vọng được tiếp tục đóng BHXH.

 


Công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc thì thuộc đối tượng tham gia BHXH tự nguyện

 



Bà Hằng hỏi, bà có được tiếp tục đóng BHXH không? Nếu bà được đóng BHXH tự nguyện thì sau khi đi làm trở lại bà có được chuyển sang BHXH do công ty đóng không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 1, Khoản 4 Điều 2, Khoản 5 Điều 3 Luật BHXH năm 2014 thì người tham gia BHXH bắt buộc là người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 12 tháng.

Công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc thì thuộc đối tượng tham gia BHXH tự nguyện.

Thời gian đóng BHXH là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng BHXH cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng BHXH không liên tục thì thời gian đóng BHXH là tổng thời gian đã đóng BHXH.

Đối chiếu với các quy định nêu trên, trường hợp bà đã nghỉ việc tại công ty và chưa giao kết hợp đồng lao động thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc (có thời hạn từ đủ 1 tháng trở lên) thì bà thuộc đối tượng tham gia BHXH tự nguyện.

Trong thời gian tham gia BHXH tự nguyện, nếu bà phát sinh hợp đồng lao động tại đơn vị mới thì bà phải tham gia BHXH bắt buộc và dừng tham gia BHXH tự nguyện. Thời gian đóng BHXH là tổng thời gian đã đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện.

Nguồn tin: baochinhphu.vn

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây