Đóng BHXH không liên tục, tính thời gian đóng thế nào?

Thứ hai - 28/12/2020 14:40
Bà Cẩm Tú đóng BHXH được 8 tháng sau đó nghỉ việc ở nhà, không đóng BHXH trong 1 năm. Bà Tú hỏi, sau khi chuyển sang đóng BHXH tự nguyện thì bà được đóng tiếp vào 8 tháng đã đóng trước đó hay phải đóng BHXH lại từ đầu?

 

 
Thời gian đóng BHXH được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng BHXH cho đến khi dừng đóng














Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Khoản 5 Điều 3 Luật BHXH năm 2014 có quy định về thời gian đóng BHXH như sau:

“Thời gian đóng BHXH là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng BHXH cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng BHXH không liên tục thì thời gian đóng BHXH là tổng thời gian đã đóng BHXH”.

Do vậy, thời gian đóng BHXH tự nguyện của bà vẫn được tính vào tổng quá trình đóng BHXH và được cộng nối với quá trình đóng BHXH bắt buộc trước đó để làm căn cứ tính hưởng các chế độ BHXH khi đủ điều kiện

Nguồn tin: baochinhphu.vn

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây