Đóng BHXH tự nguyện bao lâu thì có lương hưu?

Thứ ba - 01/06/2021 16:29
Bà Nguyễn Lan Hương hỏi, nếu đóng BHXH tự nguyện thì thời gian tính để nghỉ hưởng lương hưu là bao nhiêu năm? Có khác gì so với BHXH bắt buộc không?

 



Điều kiện về thời gian tham gia BHXH (20 năm) để hưởng lương hưu của người tham gia BHXH tự nguyện tương tự với người tham gia BHXH bắt buộc

 




Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định của pháp luật BHXH hiện hành, điều kiện về thời gian tham gia BHXH để tính hưởng lương hưu đối với người tham gia BHXH tự nguyện quy định tại Điều 73 Luật BHXH năm 2014 là có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên, trường hợp người lao động đã đủ điều kiện về tuổi nhưng thời gian đóng BHXH chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Điều kiện về thời gian tham gia BHXH (20 năm) để hưởng lương hưu của người tham gia BHXH tự nguyện tương tự với người lao động tham gia BHXH bắt buộc (chỉ riêng lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia BHXH khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng BHXH và đủ tuổi nghỉ hưu thì được hưởng lương hưu).

BHXH Việt Nam cung cấp tới bà nội dung quy định của chính sách pháp luật về BHXH nêu trên để bà tham khảo.

Nguồn tin: baochinhphu.vn

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây