Lao động tự do chưa đăng ký tạm trú có được hỗ trợ?

Thứ sáu - 20/08/2021 17:20
Bà Nguyễn Hồng Vân đăng ký hộ khẩu tại huyện Hóc Môn, TPHCM nhưng thuê nhà tại huyện Đức Hòa, tỉnh Long An, bán quán cơm từ ngày 25/5/2021. Do tình hình dịch bệnh COVID-19, nên bà Vân chưa đăng ký tạm trú và cũng nghỉ bán hàng kể từ khi trên địa bàn áp dụng giãn cách theo Chỉ thị 16/CT-TTg.

Bà Vân hỏi, bà có được nhận gói hỗ trợ do ảnh hưởng bởi dịch COVID không? Bà có con nhỏ mới 1 tuổi thì được hỗ trợ thế nào?

Về vấn đề này, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Long An trả lời như sau:

Do bà Nguyễn Hồng Vân không nói rõ là hiện đang ở TPHCM hay tỉnh Long An, do đó, nếu bà hiện đang ở TPHCM thì liên hệ chính quyền địa phương nơi đang ở để được xem xét hỗ trợ theo quy định của UBND TPHCM.

Nếu bà hiện đang ở Long An, theo Điều 1 Quyết định số 6652/QĐ-UBND ngày 12/7/2021 của UBND tỉnh Long An về việc hỗ trợ người lao động không có giao kết hợp đồng lao động (lao động tự do), quy định:

- Đối tượng hỗ trợ: “Người lao động làm một trong các loại công việc sau: Bán hàng rong, buôn bán nhỏ lẻ không có địa điểm cố định; thu gom rác, phế liệu; bốc vác, vận chuyển hàng hóa; lái xe mô tô 2 bánh chở khách (xe truyền thống), xe xích lô; tự làm hoặc làm việc tại các hộ kinh doanh trong lĩnh vực ăn uống, lưu trú, du lịch, chăm sóc sức khỏe (bao gồm cả bảo vệ); bán lẻ vé số lưu động và một số công việc đặc thù khác thuộc các lĩnh vực, ngành nghề phải tạm ngừng hoạt động theo chỉ đạo của UBND tỉnh và UBND cấp huyện”.

- Điều kiện hỗ trợ: “Người lao động tự do được hỗ trợ khi đủ các điều kiện sau: Bị mất việc làm trong thời gian thực hiện giãn cách xã hội theo chỉ đạo của UBND tỉnh và UBND cấp huyện; Đang cư trú hợp pháp trên địa bàn tỉnh theo quy định của Luật Cư trú”.

Như vậy bà Vân thuộc nhóm đối tượng được hỗ trợ của lao động tự do, tuy nhiên về điều kiện hỗ trợ thì chưa đảm bảo do bà chưa đăng ký tạm trú tại địa phương.

Trường hợp bà có con nhỏ mới 1 tuổi, nếu bà không phải là người lao động được quy định tại Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ thì không thuộc đối tượng được hỗ trợ.

Trên cơ sở đối tượng và điều kiện hỗ trợ cho lao động tự do, đề nghị bà Nguyễn Hồng Vân liên hệ với UBND cấp xã hiện đang ở để được xem xét giải quyết. Nếu có khó khăn, vướng mắc liên hệ Phòng  Lao động - Thương binh và Xã hội huyện Đức Hoà theo số điện thoại 02723 814 651; 02723 813 504 để được trao đổi cụ thể.

Nguồn tin: www.baochinhphu.vn

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây