Tham gia cuộc họp chuyên môn có được quy đổi thành tiết dạy?

Thứ năm - 04/11/2021 10:06
Trường của ông Nguyễn Việt Cường (TPHCM) có giáo viên được Phòng Giáo dục và Đào tạo phân công tham gia Hội đồng bộ môn giáo dục THCS năm học 2020-2021. Vừa qua, giáo viên này photo 7 biên bản họp chuyên môn bộ môn Ngữ văn và đề nghị mỗi 1 biên bản họp quy ra 5 tiết dạy định mức để tính tiền làm thêm giờ.
 

Ông Cường tham khảo Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, tại Điều 1 Mục 2 Phần b có quy định về quy đổi các hoạt động chuyên môn khác ra tiết dạy như sau:

"b) Đối với giáo viên được huy động tham gia công tác hướng dẫn, bồi dưỡng, tập huấn chuyên môn, nghiệp vụ do Phòng Giáo dục và Đào tạo, Sở Giáo dục và Đào tạo, Bộ Giáo dục và Đào tạo tổ chức thì 1 tiết hướng dẫn, bồi dưỡng, tập huấn thực tế được tính bằng 1,5 tiết định mức".

Ông Cường hỏi, có thể căn cứ hướng dẫn như trên để quy ra 1 tiết sinh hoạt chuyên môn - bộ môn Ngữ văn được tính bằng 1,5 tiết định mức hay không? Trong đó có 1 biên bản họp từ lúc 7h45 đến 10h45 thì quy đổi như sau: 180 phút/45 phút = 4 tiết x 1,5 = 6 tiết định mức. Như vậy có được tính là họp trong buổi sáng là 6 tiết định mức hay chỉ tối đa là 5 tiết định mức trong 1 buổi họp?

Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời vấn đề này như sau:

Trường hợp giáo viên tham gia các cuộc họp chuyên môn của Hội đồng bộ môn giáo dục THCS năm học 2020-2021 không được tính là trường hợp “giáo viên được huy động tham gia công tác hướng dẫn, bồi dưỡng, tập huấn chuyên môn, nghiệp vụ do Phòng Giáo dục và Đào tạo, Sở Giáo dục và Đào tạo tổ chức” quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 11 Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành quy định về chế độ làm việc của giáo viên phổ thông.

Đề nghị Hiệu trưởng nhà trường căn cứ tình hình thực tế quy định việc quy đổi tiết dạy đối với việc tham gia các cuộc họp chuyên môn của Hội đồng bộ môn giáo dục THCS năm học 2020-2021. Việc quy đổi phải có ý kiến thống nhất của Phòng Giáo dục và Đào tạo và có ý kiến đồng ý bằng văn bản của Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo (theo Điểm d Khoản 2 Điều 11 Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT).

Nguồn tin: baochinhphu.vn

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây