Thời hạn nộp hồ sơ đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Thứ tư - 15/12/2021 23:02
Bà Trịnh Thị Miền (tỉnh Khánh Hòa) làm việc tại công ty A, ngưng đóng BHXH từ tháng 4/2021. Tháng 5/2021 bà đi làm 5 ngày, nhưng do dịch bệnh kéo dài công ty không có việc làm nên ngày 1/6/2021 đã ra quyết định cho bà nghỉ việc. Bà Miền hỏi, sau bao nhiêu ngày bà sẽ hết thời gian được đăng ký trợ cấp thất nghiệp?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 Luật Việc làm: Trong thời hạn 3 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

Như vậy, theo quy định trên, sau 3 tháng (tính từ ngày Quyết định thôi việc của bà có hiệu lực) bà hết thời hạn nộp hồ sơ đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp. 

Nguồn tin: baochinhphu.vn

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây