Tiểu sử Phó Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Khắc Định

Thứ sáu - 02/04/2021 10:23
Ngày 1/4, tại kỳ họp thứ 11 Quốc hội khóa XIV, Bí thư Tỉnh ủy Khánh Hòa Nguyễn Khắc Định được tín nhiệm bầu giữ chức vụ Phó Chủ tịch Quốc hội Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam nhiệm kỳ 2021-2026.

 

Phó Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Khắc Định
Cổng TTĐT Chính phủ xin giới thiệu sơ lược tiểu sử tân Phó Chủ tịch Quốc hội Nguyễn Khắc Định.

Ông Nguyễn Khắc Định sinh ngày 3/1/1964.

Quê quán: Xã Hòa Bình, huyện Vũ Thư, tỉnh Thái Bình.

Trình độ chuyên môn nghiệp vụ: Cử nhân luật. Học hàm, học vị: Tiến sĩ luật.

Khen thưởng: Huân chương Lao động hạng Nhất, Nhì, Ba.

Ủy viên Trung ương Đảng khóa XII, XIII.

Đại biểu Quốc hội khóa XIV, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội khóa XIV tỉnh Khánh Hòa

Chức vụ trước đó: Bí thư Tỉnh ủy tỉnh Khánh Hòa.

Tóm tắt quá trình công tác

Từ 3/1986-3/1988: Chiến sĩ Ban Tham mưu Trung đoàn 445, Quân khu I.

Từ 5/1988- 9/1993: Giảng viên Khoa Pháp luật kinh tế, Trường Đại học Luật Hà Nội.

Từ 9/1993-5/1998: Chuyên viên, rồi Phó Vụ trưởng Vụ Tổng hợp, Văn phòng Chính phủ.

Từ 6/1998- 4/2008: Quyền Vụ trưởng, rồi Vụ trưởng Vụ Tổng hợp, Văn phòng Chính phủ.

Từ 4/2008-11/2008: Vụ trưởng Vụ Thư ký-Biên tập, Văn phòng Chính phủ.

Từ 11/2008-7/2009: Trợ lý của Thủ tướng Chính phủ, kiêm Vụ trưởng Vụ Thư ký-Biên tập, Văn phòng Chính phủ.

Từ 7/2009-9/2011: Trợ lý của Thủ tướng Chính phủ.

Từ 9/2011-7/2016: Phó Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ (trong đó Phụ trách Văn phòng Chính phủ từ tháng 2/2016-4/2016). Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XII (từ 1/2016), Đại biểu Quốc hội khóa XIV (7/2016).

Từ 7/2016-10/2019: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XII, Ủy viên Đảng đoàn Quốc hội, Ủy viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Chủ nhiệm Ủy ban Pháp luật khóa XIV; Ủy viên Ban Chỉ đạo Cải cách tư pháp Trung ương; Chủ tịch Nhóm nghị sĩ hữu nghị Việt Nam-Brazil.

Từ 10/2019-10/2020: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XII; Bí thư Tỉnh ủy Khánh Hòa, đại biểu Quốc hội khóa XIV.

Từ 10/2020-3/2021: Ủy viên Trung ương Đảng khóa XII, XIII, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội khóa XIV tỉnh Khánh Hòa.

Từ 1/4/2021: Tại kỳ họp thứ 11, Quốc hội khóa XIV, được bầu làm Phó Chủ tịch Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam./.

Nguồn tin: baochinhphu.vn

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây